ไทยแลนด์ อเมเจอร์ลีก ฤดูกาล 2561 โซนภาคตะวันออกตอนล่าง
รายละเอียดการแข่งขัน | |
---|---|
เมือง | จันทบุรี ชลบุรี และระยอง |
วันที่ | 2 กันยายน พ.ศ. 2561 เป็นต้นไป |
ทีม | 16 |
ไทยแลนด์ อเมเจอร์ลีก ฤดูกาล 2561 โซนภาคตะวันออกตอนล่าง เป็นส่วนหนึ่งของการแข่งขันไทยแลนด์ อเมเจอร์ลีก ฤดูกาล 2561 ซึ่งเป็นลีกระดับสมัครเล่น และอยู่ลำดับที่ 5 ในระบบฟุตบอลลีกของประเทศไทย มีสโมสรที่เข้าร่วมการแข่งขันทั้งสิ้น 16 สโมสร แบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม โดยจะนำผู้ชนะของแต่ละกลุ่มมาแข่งขันเพื่อหาแชมป์ของโซน จากนั้นสโมสรที่ได้แชมป์โซนจะต้องไปแข่งในรอบชิงชนะเลิศกับแชมป์ของโซนภาคตะวันออกตอนบน โดยผู้ชนะจะได้เลื่อนชั้นขึ้นไปแข่งขันระดับลีกอาชีพในไทยลีก 4
สโมสรที่เข้าร่วมการแข่งขัน[แก้]
สโมสร | อำเภอ | จังหวัด | ผลงานฤดูกาล 2560 |
---|---|---|---|
ซิลิเอะ สปอร์ตคลับ | |||
ทราฟ มาบตาพุด เอฟซี Est 2016 | เมืองระยอง | ระยอง | |
เทศบาลตำบลเกาะขวาง | เมืองจันทบุรี | จันทบุรี | |
เทศบาลตำบลเขาบายศรี | ท่าใหม่ | จันทบุรี | |
เทศบาลตำบลแสลง | เมืองจันทบุรี | จันทบุรี | |
ปากช่อง ซิตี้ | ปากช่อง | นครราชสีมา | |
พัฒนา เอฟซี | ศรีราชา | ชลบุรี | |
มหาวิทยาลัยบูรพา | เมืองชลบุรี | ชลบุรี | |
มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ | บางกะปิ | กรุงเทพมหานคร | |
รีล โอลด์ แมน ฟุตบอลคลับ | สายไหม | กรุงเทพมหานคร | |
โรงเรียนอัสสัมชัญศรีราชา | ศรีราชา | ชลบุรี | |
สโมสรกีฬาฟุตบอลเมืองพัทยา | บางละมุง | ชลบุรี | |
หน่วยบัญชาการต่อสู้อากาศยานและรักษาฝั่ง | สัตหีบ | ชลบุรี | |
ห้วยใหญ่ คลาสสิค | บางละมุง | ชลบุรี | |
เอสเอ็มพี ปลวกแดง | ปลวกแดง | ระยอง | |
ฮาเลลูย่า เอฟซี | บางละมุง | ชลบุรี |
|
รูปแบบ[แก้]
การแข่งขันในโซนภาคตะวันออกตอนล่างจะแบ่งออกเป็น 3 รอบ ได้แก่รอบคัดเลือก รอบมินิลีก และรอบชิงชนะเลิศประจำโซน ดังนี้
- รอบคัดเลือก ในรอบนี้สโมสรที่เข้าแข่งขันจะถูกแบ่งออกเป็น 8 กลุ่มย่อย ได้แก่เอ 1 ถึงเอ 4 และบี 1 ถึงบี 4 (สำหรับกลุ่มเอและกลุ่มบีในรอบมินิลีกตามลำดับ) โดยในแต่ละกลุ่มจะมีจำนวน 2 สโมสรแข่งขันกับแบบแพ้คัดออกโดยสโมสรที่ชนะจากแต่ละกลุ่มย่อยจะได้ผ่านเข้าสู่รอบมินิลีกต่อไป
- รอบมินิลีก 8 สโมสรที่ผ่านเข้ามาในรอบนี้จะแบ่งออกเป็นสองกลุ่ม ได้แก่กลุ่มเอและกลุ่มบี โดยแต่ละกลุ่มจะแข่งขันกันแบบพบกันหมด สโมสรที่ชนะเลิศจากแต่ละกลุ่มจะได้ผ่านเข้าชิงชนะเลิศประจำโซน
- รอบชิงชนะเลิศประจำโซน สโมสรที่ชนะเลิศจากทั้งสองกลุ่มจะแข่งขันกันเพื่อชิงตำแหน่งชนะเลิศประจำโซนภาคตะวันออกตอนล่าง โดยผู้ชนะจะได้ผ่านเข้าไปแข่งขันกับสโมสรที่ชนะเลิศจากโซนภาคตะวันออกตอนบนเพื่อชิงสิทธิ์เลื่อนชั้นสู่ไทยลีก 4 ในฤดูกาล 2562
สนามแข่งขัน[แก้]
การแข่งขันในโซนภาคตะวันออกตอนล่างใช้สนามแข่งขันสี่แห่งในสามจังหวัด ได้แก่
- จันทบุรี สนามกีฬากลางองค์การบริหารส่วนจังหวัดจันทบุรี อำเภอเมืองจันทบุรี
- ชลบุรี
- สนามกีฬากลาง (เชาวน์ มณีวงษ์) มหาวิทยาลัยบูรพา อำเภอเมืองชลบุรี
- สนามซ้อมฟุตบอลของสโมสรชลบุรี เอฟซี อำเภอเมืองชลบุรี
- ระยอง สนามซ้อมฟุตบอลของสโมสรนาวิกโยธิน ยูเรก้า เอฟซี อำเภอแกลง
รอบคัดเลือก[แก้]
การจับสลากแบ่งสายในรอบคัดเลือกมีขึ้นเมื่อวันที่ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2561 ที่การกีฬาแห่งประเทศไทย โดยผลการจับสลากของโซนภาคตะวันออกตอนล่างเป็นดังนี้[1]
กลุ่มเอ
กลุ่มย่อย 1 | กลุ่มย่อย 2 | กลุ่มย่อย 3 | กลุ่มย่อย 4 |
---|---|---|---|
พัฒนา เอฟซี ปากช่อง ซิตี้ |
ซิลิเอะ สปอร์ตคลับ มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ |
ทราฟ มาบตาพุด เอฟซี Est 2016 เทศบาลตำบลแสลง |
เทศบาลตำบลเขาบายศรี ห้วยใหญ่ คลาสสิค |
กลุ่มบี
กลุ่มย่อย 1 | กลุ่มย่อย 2 | กลุ่มย่อย 3 | กลุ่มย่อย 4 |
---|---|---|---|
มหาวิทยาลัยบูรพา เอสเอ็มพี ปลวกแดง |
หน่วยบัญชาการต่อสู้อากาศยานและรักษาฝั่ง ฮาเลลูย่า เอฟซี |
โรงเรียนอัสสัมชัญศรีราชา เทศบาลตำบลเกาะขวาง |
สโมสรกีฬาฟุตบอลเมืองพัทยา รีล โอลด์ แมน ฟุตบอลคลับ |
กลุ่มเอ[แก้]
2 กันยายน 2561 | พัฒนา เอฟซี | 1–1 (ต่อเวลาพิเศษ) (2–4 ลูกโทษ) | ปากช่อง ซิตี้ | แกลง ระยอง |
11:00 น. | ประจักษ์ ศรีบูลา 39' | รายงาน | ก่อเกียรติ จันทร์พิทักษ์ 57' | สนามกีฬา: สนามซ้อมสโมสรนาวิกโยธิน ยูเรก้า อำเภอแกลง จังหวัดระยอง ผู้ตัดสิน: สมศักดิ์ ภูสมนึก |
ยิงลูกโทษ | ||||
นิเวส ศิริวงศ์ ธรรมวัฒน์ ไตรล้ำ จิระพงค์ รักสงคราม อัฐกร หลวงคลัง |
จักรกฤษ ฉายพิมาย พูนลาภ ประสพภักตร์ ก่อเกียรติ จันทร์พิทักษ์ สิทธิชัย พงษ์สถิตย์ |
2 กันยายน 2561 | ซิลิเอะ สปอร์ตคลับ | 2–1 | มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ | แกลง ระยอง |
15:00 น. | สุริยะฉัตร พรมอ่อน 10' พุฒิพงษ์ อยู่คะเชนทร์ 28' |
รายงาน | บุรินทร ลาภมี 2' | สนามกีฬา: สนามซ้อมสโมสรนาวิกโยธิน ยูเรก้า อำเภอแกลง จังหวัดระยอง ผู้ตัดสิน: ศุภณัฏฐ์ ยาอินตา |
2 กันยายน 2561 | ทราฟ มาบตาพุด เอฟซี Est 2016 | 1–2 | เทศบาลตำบลแสลง | ชลบุรี |
11:00 น. | พลากร เชื้อคำเพ็ง 90+1' | รายงาน | วิษณ มุ่งตุลารักษ์ 19', 82' | สนามกีฬา: สนามซ้อมชลบุรี เอฟซี อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี ผู้ตัดสิน: เอกชัย เพชรฉ่ำ |
2 กันยายน 2561 | เทศบาลตำบลเขาบายศรี | 8–0 | ห้วยใหญ่ คลาสสิค | ชลบุรี |
15.00 น. | ทรงพล เลกกระโทก 16' สินชัย ปราบไพริน 47', 53', 70' พงษ์พัฒน์ ขวัญเย็น 49', 87' อภิชาติ บุญมี 81', 89' |
รายงาน | สนามกีฬา: สนามซ้อมชลบุรี เอฟซี อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี ผู้ตัดสิน: ธีระชัย จำปา |
กลุ่มบี[แก้]
8 กันยายน 2561 | มหาวิทยาลัยบูรพา | 1–1 (ต่อเวลาพิเศษ) (3–0 ลูกโทษ) | เอสเอ็มพี ปลวกแดง | แกลง ระยอง |
11:00 น. | ณัฐพนธ์ กองสันเทียะ 29' | รายงาน | ศิวกร เทียมทัน 90+5' (ลูกโทษ) | สนามกีฬา: สนามซ้อมสโมสรนาวิกโยธิน ยูเรก้า อำเภอแกลง จังหวัดระยอง ผู้ตัดสิน: อู่เส็น ยะลา |
ยิงลูกโทษ | ||||
ธนากาญจน์ เสถียรพูนสุข พิสิษฐ์ คำกอง ปรเมศวร์ ยอดแก้ว |
สุชาติ แซ่อุ้ย ปัณณวัชญ์ุ แสงสุขขา วรสันต์ พรภักดิ์ |
8 กันยายน 2561 | หน่วยบัญชาการต่อสู้อากาศยานและรักษาฝั่ง | 2–2 (ต่อเวลาพิเศษ) (5–6 ลูกโทษ) | ฮาเลลูย่า เอฟซี | แกลง ระยอง |
15:00 น. | ศราวุธ จอมคำสิงห์ 45' รัฐพงค์ น้อยการนา 90+3' |
รายงาน | ไมตรี ศรีกุล 18' เสฎฐวุฒิ ยอดแคล้ว 82' |
สนามกีฬา: สนามซ้อมสโมสรนาวิกโยธิน ยูเรก้า อำเภอแกลง จังหวัดระยอง ผู้ตัดสิน: สำรวม ละมัย |
ยิงลูกโทษ | ||||
สมยศ แสงแก้ว ชโลธร กาญจนศรี ธนพล ถนอม สัญญา แสนพันธ์ ศราวุธ จอมคำสิงห์ บุญมี ประอางค์ |
อภิเชษฐ์ ธงชัย พงพิพัฒน์ พานิล สุทธิลักษณ์ บุตรศรี สุรชัย เนื่องภักดิ์ เสฎฐวุฒิ ยอดแคล้ว ธีรยุทธ อ่างมัจฉา |
9 กันยายน 2561 | โรงเรียนอัสสัมชัญศรีราชา | 1–2 | เทศบาลตำบลเกาะขวาง | ชลบุรี |
11:00 น. | วรรณะ อินเพชร 26' | รายงาน | อานนท์ ดุกสี 16' ธาดา สมาธิ 73' |
สนามกีฬา: สนามซ้อมชลบุรี เอฟซี อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี ผู้ชมในสนาม: 80 ผู้ตัดสิน: วรกฤต ปานอยู่ |
9 กันยายน 2561 | สโมสรกีฬาฟุตบอลเมืองพัทยา | 2–2 (ต่อเวลาพิเศษ) (4–2 ลูกโทษ) | รีล โอลด์ แมน ฟุตบอลคลับ | ชลบุรี |
15:00 น. | ปฐวี จีรบูรณกิจ 40', 53' (ลูกโทษ) | รายงาน | ณัฐวุฒิ เจริญพร 84' สยาม ภูเชดา 90+6' |
สนามกีฬา: สนามซ้อมชลบุรี เอฟซี อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี ผู้ชมในสนาม: 180 ผู้ตัดสิน: สมศักดิ์ ภูสมนึก |
ยิงลูกโทษ | ||||
ปฐวี จีรบูรณกิจ สุวรรณ บุญปั้น นพดล ภู่เย็น สัญญา พันธ์น้อย ธนวัฒน์ อดทน |
สยาม ภูเชดา อัครินทร์ ชัยหิรัญโรจน์ ณัฐวุฒิ เจริญพร ศราวุฒิ ญาณจินดา |
รอบมินิลีก[แก้]
กลุ่มเอ[แก้]
Pld | W | D | L | GF | GA | GD | Pts | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
เทศบาลตำบลเขาบายศรี | 2 | 2 | 0 | 0 | 7 | 3 | +4 | 6 |
ปากช่อง ซิตี้ | 2 | 1 | 0 | 1 | 4 | 3 | +1 | 3 |
เทศบาลตำบลแสลง | 2 | 1 | 0 | 1 | 2 | 4 | -2 | 3 |
ซิลิเอะ สปอร์ตคลับ | 2 | 0 | 0 | 2 | 0 | 3 | -3 | 0 |
23 กันยายน 2561 | ปากช่อง ซิตี้ | 2–0 | ซิลิเอะ สปอร์ตคลับ | แกลง ระยอง |
11:00 น. | ธวัชชัย เพ็งขาว 43' | รายงาน | ก่อเกียรติ จันทร์พิทักษ์ 71' | สนามกีฬา: สนามซ้อมสโมสรนาวิกโยธิน ยูเรก้า อำเภอแกลง จังหวัดระยอง ผู้ตัดสิน: อู่เส็น ยะลา |
23 กันยายน 2561 | เทศบาลตำบลแสลง | 1–4 | เทศบาลตำบลเขาบายศรี | แกลง ระยอง |
15:00 น. | อภิรักษ์ เสือเขียว 80' (ลูกโทษ) | รายงาน | สินชัย ปราบไพริน 57', 68', 90+3' พงษ์พัฒน์ ขวัญเย็น 62' (ลูกโทษ) |
สนามกีฬา: สนามซ้อมสโมสรนาวิกโยธิน ยูเรก้า อำเภอแกลง จังหวัดระยอง ผู้ตัดสิน: สมศักดิ์ ภูสมนึก |
30 กันยายน 2561 | ซิลิเอะ สปอร์ตคลับ | 0–1 | เทศบาลตำบลแสลง | แกลง ระยอง |
11:00 น. | รายงาน | พยุงศักดิ์ พึ่งพันธ์ 75' (o.g.) | สนามกีฬา: สนามซ้อมสโมสรนาวิกโยธิน ยูเรก้า อำเภอแกลง จังหวัดระยอง ผู้ตัดสิน: อู่เส็น ยะลา |
30 กันยายน 2561 | เทศบาลตำบลเขาบายศรี | 3–2 | ปากช่อง ซิตี้ | แกลง ระยอง |
15:00 น. | สิริชัย เพิ่มพิบูลย์ 59' ทรงพล เลกกระโทก 67' พงษ์พัฒน์ ขวัญเย็น 73' |
รายงาน | จักรกฤษ ฉายพิมาย 45+3' พรวิเชียร ทันวงศ์ 89' |
สนามกีฬา: สนามซ้อมสโมสรนาวิกโยธิน ยูเรก้า อำเภอแกลง จังหวัดระยอง ผู้ตัดสิน: ผดุงเกียรติ เปียงดี |
กลุ่มบี[แก้]
Pld | W | D | L | GF | GA | GD | Pts | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
เทศบาลตำบลเกาะขวาง | 2 | 2 | 0 | 0 | 9 | 2 | +7 | 6 |
สโมสรกีฬาฟุตบอลเมืองพัทยา | 2 | 1 | 0 | 1 | 5 | 4 | +1 | 3 |
มหาวิทยาลัยบูรพา | 2 | 1 | 0 | 1 | 3 | 4 | -1 | 3 |
ฮาเลลูย่า เอฟซี | 2 | 0 | 0 | 2 | 1 | 8 | -7 | 0 |
22 กันยายน 2561 | เทศบาลตำบลเกาะขวาง | 2–1 | สโมสรกีฬาฟุตบอลเมืองพัทยา | ชลบุรี |
11:00 น. | กัมลาส คำพันธ์ 88' วัชรพล โพธิ์ฉัตร 89' |
รายงาน | ปฐวี จีรบูรณกิจ 69' | สนามกีฬา: สนามกีฬากลาง (เชาวน์ มณีวงษ์) มหาวิทยาลัยบูรพา อำเภอเมืองชลบุรี จังหวัดชลบุรี ผู้ชมในสนาม: 150 ผู้ตัดสิน: ผดุงเกียรติ เปียงดี |
22 กันยายน 2561 | มหาวิทยาลัยบูรพา | 1–0 | ฮาเลลูย่า เอฟซี | ชลบุรี |
15:00 น. | ศิลปากร สนั่นจิตร 25' | รายงาน | สนามกีฬา: สนามกีฬากลาง (เชาวน์ มณีวงษ์) มหาวิทยาลัยบูรพา อำเภอเมืองชลบุรี จังหวัดชลบุรี ผู้ชมในสนาม: 300 ผู้ตัดสิน: ทศพรศิลป์ สิทธิเสนา |
30 กันยายน 2561 | สโมสรกีฬาฟุตบอลเมืองพัทยา | 4–2 | มหาวิทยาลัยบูรพา | จันทบุรี |
11:00 น. | ปฐวี จีรบูรณกิจ 5', 12', 90+1' เอกชัย ตาน้อย 78' |
รายงาน | ณัฐพนธ์ กองสันเทียะ 24' อารักษ์ เกิดพิทักษ์ 83' |
สนามกีฬา: สนามกีฬากลางองค์การบริหารส่วนจังหวัดจันทบุรี อำเภอเมืองจันทบุรี จังหวัดจันทบุรี ผู้ตัดสิน: รอฟิก นิ่มเจริญ |
30 กันยายน 2561 | ฮาเลลูย่า เอฟซี | 1–7 | เทศบาลตำบลเกาะขวาง | จันทบุรี |
15:00 น. | สุรชัย เนื่องภักดิ์ 23' | รายงาน | อานนท์ ดุกสี 5', 13', 48' ไพรัตน์ หวานเสนาะ 30' จินดา กาบทองปิ่นแก้ว 68' ธาดา สมาธิ 74' สมชาย ดีประวัติ 90+1' |
สนามกีฬา: สนามกีฬากลางองค์การบริหารส่วนจังหวัดจันทบุรี อำเภอเมืองจันทบุรี จังหวัดจันทบุรี ผู้ตัดสิน: พงษ์เทพ หร่ายพิมาย |